Menu

Khi lập dự toán cần căn cứ yêu cầu kỹ thuật, điều kiện thi công, biện pháp thi công trong thuyết minh bản vẽ thi công để áp dụng cho phù hợp.


Ảnh minh họa.

Trong quá trình triển khai thực hiện công tác thẩm định các dự án xây dựng công trình, đơn vị ông Cao Văn Bích (Quảng Bình) gặp vướng mắc sau:

Theo Thông tư số 10/2019/TT-BXD ngày 26/12/2019 của Bộ Xây dựng ban hành định mức xây dựng thì không có định mức dự toán cho công tác xây dựng “ván khuôn thành kênh mương”. Kênh mương có mặt cắt ngang hình chữ nhật, hình vuông, chiều cao h ≤ 50cm.

Sau khi Thông tư số 10/2019/TT-BXD của Bộ Xây dựng có hiệu lực đơn vị ông Bích tiến hành thẩm định một số công trình kênh mương nội đồng và áp dụng định mức tương tự “ván khuôn móng dài” có mã hiệu là AF.82511 cho công tác ván khuôn thành kênh mương. Tuy vậy, một số chủ đầu tư, đơn vị tư vấn không đồng ý với kết quả thẩm định của đơn vị ông.

Ông Bích hỏi, công tác xây dựng ván khuôn thành kênh mương nội đồng có kích thước B x H = 30 x 40cm và B x H = 40 x 40cm, chiều dày δ = 12cm áp dụng định mức tương tự nào: AF.81111 (ván khuôn móng băng, móng bè, bệ máy; AF.81311 (ván khuôn tường thẳng); AF.82511 (ván khuôn móng dài) hay AF.86211 (ván khuôn tường)?

Hiện nay theo quy định tại Thông tư số 10/2019/TT-BXD thì định mức cự ly vận chuyển vật liệu chỉ ≤ 60km. Vậy, với cự ly vận chuyển vật liệu > 60km thì áp dụng tính cước vận chuyển vật liệu như thế nào? Đối với công trình xây dựng khẩn cấp có thẩm định hay không ?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Định mức dự toán công tác gia công, lắp dựng, tháo dỡ ván khuôn mái bờ kênh mương được quy định tại Thông tư số 10/2019/TT-BXD ngày 26/12/2019 của Bộ Xây dựng ban hành định mức xây dựng, mã hiệu AF.81611 và mã hiệu AF.82611.

Do đó khi lập dự toán cần căn cứ yêu cầu kỹ thuật, điều kiện thi công, biện pháp thi công trong thuyết minh bản vẽ thi công để áp dụng cho phù hợp.

Việc lập dự toán xây dựng công trình thực hiện theo quy định tại Điều 12 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP ngày 9/2/2021 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng.

Việc xác định định mức dự toán mới cho công trình thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP.

Việc quản lý đầu tư xây dựng công trình khẩn cấp thực hiện theo quy định tại Điều 58 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng.

Chinhphu.vn

Nguồn: https://baomoi.com/can-cu-lap-du-toan-cong-trinh-xay-dung/c/40074312.epi

Xem thêm
Nội dung liên quan
Không tìm thấy nội dung phù hợp.
Tiếng Anh